Những thủ tục cho tặng nhà đất cho con

Thủ tục cho tặng nhà đất cho con

Câu hỏi của khách hàng :

  • Hiện tại tôi muốn làm giấy tờ ủy quyền nhà và đất từ cha mẹ sang con thì cần những thủ tục gì ? 

Trả lời :

  • Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi ! Theo như những gì bạn trình bày thì tôi đã hiểu bạn muống tặng cho nhà và đất thuộc quyền sở hữu của bố mẹ cho con. 
  • Trước tiên bạn phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất không trong tình trạng tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đất vẫn còn thời hạn sử dụng đất tốt hơn.

Thủ tục làm hợp đồng để tặng nhà đất cho con :

Các thủ tục tặng nhà đất cho con.
Các thủ tục tặng nhà đất cho con.

Theo quy định tại điểm a, d khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định

a. Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ những trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này.

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã. Để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang con trước tiên bạn và bố mẹ bạn phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên bạn tại văn phòng đăng ký đất đai.

Hồ sơ thủ tục gồm :

  1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
  2. Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất.
  3. Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu…

Về nghĩa vụ thuế, phí phải nộp khi làm thủ tục cho tặng nhà đất cho con

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008

Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với :

  • Chồng, cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ.
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi.
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu.
  • Anh, chị, em ruột với nhau.
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể.
  • Ông nội, bà nội với cháu nội.
  • Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại.

Phía trên là những thu nhập được miễn thuế. Nên thế khi tiến hành thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất từ bố mẹ sang cho con thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Ngoài ra, quy định tại khoản 10 Điều 4 Nghị định45/2011/NĐ-CP Quy định các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa :

  • Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ.
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi.
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu.
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể.
  • Ông nội, bà nội với cháu nội.
  • Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại.
  • Anh, chị, em ruột với nhau

Phía trên nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu.

Nội dung liên quan :

  1. Mẫu giấy ủy quyền Bán Nhà
  2. Thủ tục ủy quyền mua bán nhà đất
  3. Sang tên nhà cho con cần những loại thủ tục gì

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>